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Dibaji 
 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi inakabiliana na changamoto za magonjwa ya mifugo 
yanayoathiri afya ya wanyama, binadamu na biashara kwa kuzingatia matakwa 

ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Mifugo ya Mwaka 2006, Sheria ya Magonjwa 
ya Wanyama ya Mwaka 2003, Sheria ya Ustawi wa Wanyama na Kanuni 
mbalimbali za Mifugo. Utoaji wa chanjo ni njia rahisi ya kutegemewa na yenye 

gharama nafuu katika kudhibiti magonjwa mengi ya mifugo.  
 
Wadau mbalimbali zikiwemo Taasisi za Umma, watoa huduma katika Sekta ya 

Umma na Binafsi wanayo majukumu yanayotegemeana, na yakifanyika kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo, lengo kuu la utoaji wa chanjo litafikiwa.  

 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilitengeneza Kanuni za Chanjo na Uchanjaji za Mwaka 
2020 zinazosimamia suala zima la chanjo za wanyama nchini. Vilevile, 

imetengeneza Mwongozo wa Utoaji wa Chanjo dhidi ya Magonjwa ya Mifugo kwa 
mfumo wa ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi wa mwaka 2021. 
Mwongozo huu unaainisha mahitaji, majukumu na wajibu wa wadau mbalimbali 

katika zoezi la utoaji wa chanjo kwa wanyama ili kufikia lengo la jumla la kulinda 
afya ya wanyama, binadamu na kukuza soko la mifugo na mazao yake. Wadau 

walioainishwa kwenye mwongozo ni pamoja na: Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Sekretariate za Mikoa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, watoa huduma wa Sekta Binafsi, Serikali za vijiji na Wafugaji. 

 
Mwongozo unaainisha ushiriki na vigezo vya watoa huduma, usimamizi na 

upimaji wa ufanisi wa zoezi la chanjo na namna ya kuhakisha kuwa mifugo 
inapata huduma ya chanjo kwa kutumia chanjo zenye ubora na kwa wakati 
sahihi kutoka kwa watoa huduma waliokidhi vigezo wa Sekta ya Umma na Binafsi 

kwa gharama nafuu. Aidha, utekelezaji wa Mwongozo huu utachangia kuboresha 
huduma ya utoaji wa chanjo dhidi ya magonjwa ya wanyama na kuongeza tija ya 
uzalishaji na biashara katika Sekta ya mifugo kwa ujumla.  

 
Mwongozo huu umetolewa na Idara ya Huduma za Mifugo na utaanza kutumika 

mwezi Januari, 2021. 
 
 

 
 
 
 
 

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo 

20 Januari 2021 
 
 

 

Prof. Hezron E. Nonga 
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1.0 UTANGULIZI 
 

Tanzania ni moja ya nchi barani Afrika yenye mifugo mingi na hivyo kufanya 
sekta ya mifugo kuwa na umuhimu mkubwa katika uchumi wa kaya na kuwa na 

uwezo wa kuchangia sana katika pato la Taifa. Kwa sasa, sekta hii huchangia 
kiasi cha asilimia 7.6. Mchango huu unaweza kuongezeka iwapo mipango 
madhubuti itachukuliwa kama inavyoainishwa katika Sera ya Taifa ya Maendeleo 

ya Mifugo, 2006 na programmu ya Maendeleo ya Mifugo. Mpaka sasa, Tanzania 
ina jumla ya ng’ombe milioni 33.4; mbuzi 21.29 milioni; kondoo 5.65 milioni; 
nguruwe 2.14 milioni; punda wapatao 657,389; kuku wa kiasili ni milioni 38.77; 

na wa kisasa ni milioni 44.51.  
 

Kama ilivyoainishwa katika Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Mifugo, 2006, moja ya 
changamoto kubwa inayokabili sekta hii ni uwepo wa athari kubwa za magonjwa 
mbalimbali ya mifugo. Magonjwa ya mifugo sio tu yanapunguza uzalishaji bali pia 

yanaathiri biashara ya mifugo na mazao yake ndani na nje ya nchi na kudumaza, 
kwa kiasi kikubwa, mchango wa sekta ya mifugo katika kuchangia pato la kaya 
kwa wafugaji na taifa kwa ujumla. Aidha, baadhi ya magonjwa ya wanyama 

huambukiza binadamu (zoonosis). Hivyo, uwepo wa maambukizi ya magonjwa 
katika ya mifugo, wanyamapori na binadamu ni suala ambalo linalazimisha 

uwepo wa mikakati endelevu na shirikishi ya kudhibiti wa magonjwa husika. 
 
Udhibiti wa magonjwa ya wanyama unafanyika kwa njia mbalimbali ikiwemo 

utoaji wa matibabu, utoaji wa chanjo kwa magonjwa ya kipaumbele; kuogesha 
wanyama kwa kutumia dawa za kuua kupe na wadudu wengine; kuweka 

karantini na mamlaka husika kwa magonjwa muhimu ya kupaumbele wakati 
milipuko inapotokea na kuwekwa kwa mikakakti ya kuzuia mwingiliano wa kundi 
moja la mifugo na kundi jingine. Kwa ujumla, utoaji wa chanjo ni njia rahisi, ya 

kutegemewa na yenye gharama nafuu katika kuzuia magonjwa. Mwongozo huu 
unajikita katika utoaji wa chanjo za wanyama kwa kushirikisha wadau katika 
ngazi mbalimbali.  

 
2.0 MALENGO YA MWONGOZO HUU 

 
2.1 Lengo kuu la mwongozo  
 

Mwongozo unalenga kuainisha mahitaji, majukumu na wajibu ya wadau 
mbalimbali katika zoezi la utoaji wa chanjo dhidi ya magonjwa ya wanyama, ili 
kufikia lengo la jumla la kulinda afya ya wanyama, binadamu na kukuza soko la 

ndani na nje ya nchi. 
 

2.2 Malengo mengine ya mwongozo 
 
(a) Kuainisha majukumu ya kila mdau katika kudhibiti wa magonjwa ya 

wanyama kwa kutumia chanjo; 
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(b) Kuhakikisha ushiriki wa Sekta Binafsi na Sekta ya Umma unafanyika kwa 
kuzingati Sheria, Kanuni na Miongozo kwa faida ya wadau wote; 

(c) Kuhakikisha kuwa mfugaji anapatiwa chanjo yenye ubora kwa kutumia 
wataalamu waliothibitishwa na wanaosimamiwa na mamlaka 

zinazotambulika kisheria; 
(d) Kuhakikisha kuwa utoaji wa chanjo unaambatana na ufuatiliaji wa ufanisi 

wa zoezi zima la chanjo. 

 
3.0 UMUHIMU WA CHANJO KWA MIFUGO 
 

Umuhimu wa chanjo dhidi ya magonjwa ya mifugo ni pamoja na: 
  

(a) Kuwa njia ya uhakika ya kulinda afya ya wanyama; 
(b) Kudhibiti magonjwa yasiyoweza kutibika hususan yanayotokea kwa njia ya 

mlipuko; 

(c) Kuongeza uzalishaji wa mazao ya mifugo yaliyo bora na salama; 
(d) Kuongeza kuzaliana kwa mifugo na kukua haraka; 
(e) Kuepuka hasara inayotokana na kutibu mifugo iliyougua na inayokufa; 

(f) Kuwa na mifugo yenye ubora ambayo itapata soko na bei nzuri ndani na 
nje ya nchi; 

(g) Kupata malighafi bora za viwanda vya kuchakata mazao ya mifugo; 
(h) Kuepuka magonjwa yanayoambukiza kutoka kwa wanyama kwenda kwa 

binadamu na; 

(i) Kupunguza uwezekano wa kuongezeka kwa usugu wa vimelea dhidi ya 
dawa zinazotumika katika matibabu. 

 
4.0 MAMBO YA KUZINGATIA ILI KUPATA UFANISI KATIKA UTOAJI WA 
CHANJO 

 
Pamoja na faida ya chanjo, ufanisi katika utoaji wa chanjo unategemeana na: 
 

(a) Kuwa na chanjo yenye ubora inayoweza kutoa kinga madhubuti kwa 
mnyama anayechanjwa; 

(b) Kuwa na mnyonyoro wa ubaridi unaotunza ubora wa chanjo husika hadi 
inapotumika kwa mnyama; 

(c) Weledi wa wataaalamu na kuzingatia miiko katika utoaji wa chanjo; 

(d) Kalenda ya utoaji chanjo inayozingatia uwepo wa magonjwa na uwezekano 
wa maambukizi; 

(e) Kuchanja wanyama wote wanaostahili kuchanjwa kwenye eneo husika; 

(f) Uwepo wa elimu ya kutosha kwa wadau/wafugaji juu ya hasara za 
magonjwa na faida ya chanjo na; 

(g) Mfumo imara wa usimamizi, ufuatiliaji na udhibiti wa zoezi la chanjo. 
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5.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KABLA YA KUTOA CHANJO 
 

5.1 Magonjwa ya kipaumbele yanayohusika na Mwongozo huu  
 

Kwa kuzingatia athari za magonjwa ya wanyama na magonjwa yanayoenezwa 
kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu ifuatayo ni orodha ya magonjwa ya 
kipaumbele ambayo yote hudhibitiwa kwa njia ya chanjo: 

 
(a) Homa ya Mapafu ya Ng’ombe (CBPP); 
(b) Homa ya Mapafu ya Mbuzi (CCPP); 

(c) Sotoka ya mbuzi na kondoo (PPR); 
(d) Ugonjwa wa Miguu na Midomo (FMD); 

(e) Ugonjwa wa Kimeta (Anthrax); 
(f) Ugonjwa wa Kutupa Mimba (Brucellosis); 
(g) Ugonjwa wa Mapele Ngozi (LSD); 

(h) Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa (RVF); 
(i) Ugonjwa wa Ndigana Kali (ECF); 
(j) Ugonjwa wa Mdondo kwa kuku (ND); 

(k) Ugonjwa wa Marek’s kwa kuku; 
(l) Ugonjwa wa Gumboro kwa kuku; 

(m) Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa (Rabies). 
 
5.2 Ushirikishwaji wa wadau katika maandalizi na utekelezaji wa utoaji 

wa chanjo 
 

Wadau wa utoaji na upokeaji wa huduma ya chanjo wanahitaji kushirikishwa 
katika maandalizi ili kuwa na uelewa wa pamoja wa umuhimu na kila 
kinachotegemewa kutokea kutokana na zoezi zima la chanjo. Wafugaji kupitia 

Chama Cha Wafugaji Tanzania (CCWT) wanahitaji kufahamishwa juu ya malengo 
ya zoezi husika, kiwango kinachategemewa kufikiwa, chanjo inayotumika na 
namna watakavyoshiriki ikiwa ni pamoja na kuchangia gharama za chanjo 

husika. 
 

5.3 Bei Elekezi ya chanjo za magonjwa ya kipaumbele 
 
Kufuatia Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya Mwaka 2003 kifungu cha 3 

kifungu kidogo 2g na Kanuni za Chanjo na Uchanjaji (The Animal Vaccine and 
Vaccination Regulations) za Mwaka 2020 ambazo ni Kanuni Na.180 kifungu cha 
14B pamoja na C zikisomwa kwa pamoja; bei elekezi ya chanjo za magonjwa 13 

ya kipaumbele ilitangazwa rasmi tarehe 13/05/2020 na Mkurugenzi wa Huduma 
za Mifugo Tanzania (Jedwali Na.1).  
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JEDWALI NA.1: MAGONJWA 13 YA KIPAUMBELE NA BEI ELEKEZI ZA CHANJO 
ZA MIFUGO 

 
A. CHANJO ZINAZOZALISHWA NA WAKALA WA MAABARA TANZANIA – TVLA 
 

S/N Ugonjwa  Bei ya 
dukani 

kwa dozi 1 

(shs) 

Bei ya 
kuchanjia 
kwa dozi 1 

(shs) 

1.  Homa ya Mapafu ya Ng’ombe (CBPP) 300 550 

2.  Chambavu (Black Quarter)  500 800 

3.  Kimeta (Anthrax)  300 500 

4.  Chambavu &  Anthrax (Tecoblax ) – 
Ng’ombe 

560 800 

 Chambavu & Kimeta (Tecoblax ) – 

Mbuzi & Kondoo 

280 500 

5.  Kutupa Mimba (Brucellosis) 1,000 1,500 

6.  Mdondo kwa kuku (Newcastle disease) 50 50 
 

B. CHANJO ZINAZOZALISHWA NJE YA NCHI 
 

7.  Mapele Ngozi (Lumpy Skin Disease) 400 600 

8.  Sotoka ya Mbuzi na Kondoo (PPR) 200 350 

9.  Homa ya Mapafu ya Mbuzi (CCPP) 200 350 

10.  Ugonjwa wa Miguu na Midomo (FMD) 2,500 3,000 

11.  Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa (Rabies) 1,500 1,500 

12.  Ndigana Kali (ECF) 10,000 17,000 

13.  Homa ya Bonde la Ufa (Rift Valley 
Fever) 

400 700 

 

Bei hizi zitatumika Tanzania Bara pekee zinaweza kubadilika kulingana na 
upatikanaji wa chanjo. Aidha, zitakuwa zikipitiwa na kuhuishwa na kamati ya 
ushauri ya chanjo iliyoundwa chini ya Kanuni za Chanjo na Uchanjaji za Mwaka 

2020 ili kumshauri Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo. 
 

6.0 SERA, SHERIA NA MIONGOZO INAYOSIMAMIA UTOAJI WA CHANJO 
ZA WANYAMA 
 

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Mifugo ya Mwaka 2006; Sera ya Ushirikiano kati 
ya Sekta ya Umma na Sekta Binfasi ya 2009 (National Public-Private Partnership, 
2009), Waraka wa Rais Namba 1 wa Mwaka 2002; Hotuba ya Rais ya mwezi 

Novemba 2020 wakati anazindua Bunge la 12 na Ilani ya CCM 2020-2025 
zimetoa mwelekeo kwa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi katika kutoa huduma za 

afya ya mifugo ikiwemo utoaji wa chanjo. Pia, utoaji wa huduma ya chanjo kwa 
kutumia Sekta ya Umma na Sekta Binafsi unasimamiwa na Sheria Na. 17 ya 
Magonjwa ya Wanyama (The Animal Disease Act) ya Mwaka 2003, na Sheria Na. 

16 ya Veterinari (Veterinary Act) ya Mwaka 2003 ambazo kwa pamoja 
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zinasimamia udhibiti wa magonjwa na watoa huduma za mifugo nchini. Pia, 
Sheria ya Ustawi wa Wanyama Na 19 ya mwaka 2008 na Marekebisho yake ya 

Mwaka 2010, inasimamia haki za na ustawi wa wanyama, ikiwemo kukingwa 
dhidi ya magonjwa vilevile ina mchango wake katika mifumo ya utoaji huduma 

ya afya ya wanyama. Aidha, Kanuni za Chanjo na Uchanjaji za Mwaka 2020 
zinazosimamia chanjo na uchanjaji zinatambua na kuainisha majukumu na 
mipaka ya wataalamu wa Sekta Binafsi na Sekta Umma na wadau wengine wa 

pemebejeo, wafugaji katika utoaji na ushiriki kwenye zoezi la chanjo. 
 
Hivyo, kwa kuzingatia Sera za kitaifa, Sheria na Kanuni tajwa hapo juu; na 

maelekezo mbalimbali ya kitaifa, mwongozo huu unatoa utaratibu wa utoaji wa 
huduma ya chanjo (Uchanjaji) kwa kutumia ushirikishwaji wa Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi. Lengo ni kuwa na utaratibu mzuri unaotoa majukumu na wajibu wa 
kila mdau katika kutoa huduma ya chanjo za wanyama nchini. Aidha, mwongozo 
umeainisha wadau husika ambao ni: 

 
(a) Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
(b) Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)  

(c) Ofisi za Mikoa; 
(d) Mamlaka za Serikali za Mitaa,  

(e) Wazalisha, waagizaji na wasambazaji wa chanjo nchini; 
(f) Watoa huduma ya chanjo kutoka Sekta Binafsi,  
(g) Serikali za vijiji au mitaa na; 

(h) Wafugaji na wamiliki wa mifugo wenyewe na vyama vyao.  
 

7.0 MAJUKUMU YA WADAU 
 
7.1 Majukumu ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

 
(a) Kutunga Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati kuhusu kudhibiti magonjwa 

kwa njia ya chanjo na kusimamia utekelezaji wake; 

(b) Kuandaa mazingira wezeshi ya kujua mahitaji na upatikanaji wa chanjo za 
wanyama zenye ubora nchini na vitendea kazi vya uchanjaji; 

(c) Kuweka bei elekezi za chanjo kwa njia shirikishi zitakazolipwa na wafugaji;  
(d) Kubainisha sifa na kusajili watoa huduma za chanjo (umma na binafsi); 
(e) Kuainisha na kusajili makampuni ya uagizaji au uzalishaji wa chanjo za 

wanyama; 
(f) Kuweka utaratibu endelevu wa makampuni ya uzalishaji au uagizaji kupata, 

kuhifadhi na kusambaza chanjo katika ubora unaohitajika; 

(g) Kuandaa ratiba za chanjo katika maeneo husika na nchi nzima kwa ujumla 
kulingana na epidemiolojia ya magonjwa yaliyopo na yanayoibuka; 

(h) Kuratibu zoezi la utoaji chanjo ikishirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na wadau wengine; 

(i) Kuandaa taratibu (Protocol) za utoaji chanjo kwa kila aina ya chanjo; 
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(j) Kutoa elimu ya afya ya mifugo na umuhimu wa chanjo kwa wafugaji na 
kwa umma kwa kushirikiana OR-TAMISEMI, Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa husika; 
(k) Kuchukua sampuli na kupima ubora (effectiveness) wa uchanjaji, 

utengenezaji na usambazaji chanjo; 
(l) Kutathimini ufanisi wa chanjo na zoezi la chanjo kwa kushirikiana na wadau 

wengine; 

(m) Kuandaa na kusambaza nakala laini ya daftari la kumbukumbu za chanjo 
kwa ajili ya wafugaji; 

(n)  Kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza au kusimamia 

zoezi la chanjo kwa kuzingatia Sheria; 
(o) Kuweka utaratibu wa kuzindua mazoezi ya chanjo kitaifa na kikanda pale 

inapowezekana; 
(p) Kuhakisha Waraka wa Rais wa 2002 wa kutenga asilimia 15 ya maduhuli 

yanayotokana na mifugo unawekwa kisheria ili kuweza kuchangia katika 

zoezi zima la uchanjaji wa mifugo; 
(q) Kuweka taratibu zitakazotumika katika kuhakikisha kuwa wataalamu 

wanaohusika katika utoaji chanjo ni wale wanaokidhi vigezo;  

(r) Kushirikiana na OR-TAMISEMI katika kuratibu, kufuatilia na kufanya 
tathimini za utoaji chanjo na; 

(s) Kushirikiana na chama cha wafugaji na wadau wengine katika kupanga na 
kuwezesha zoezi la chanjo ikiwemo utoaji wa bei elekezi na uhamasishaji. 

 

7.2 Majukumu ya TAMISEMI 
 

(a) Kuwa kiungo kati ya Wizara na Tawala za Mikoa katika kufanikisha 
utekelezaji wa maelekezo yote yanayotolewa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kuhusu utoaji wa huduma za chanjo kwa wafugaji; 

(b) Kusimamia Sera, Sheria na Kanuni mbalimbali zinazohusiana na utoaji wa 
chanjo; 

(c) Kutoa mwongozo na ushauri kwa Mikoa katika mambo ya kisheria na 

utaratibu kuhusiana na utoaji wa chanjo; 
(d) Kujenga mazingira mazuri katika kuimarisha huduma za kijamii na kiuchumi 

katika Mikoa, ikiwa ni pamoja na suala la utoaji chanjo; 
(e) Kuratibu, kushauri, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa zoezi la utoaji 

wa chanjo na; 

(f) Kufuatilia na kukagua utendaji wa mamlaka za Mikoa, Serikali za Mitaa 
katika utoaji wa chanjo. 

 

7.3 Majukumu ya Ofisi za Mikoa (Regional Secretariat) 
 

(a) Kuzielekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Mikoa kuhakikisha 
utekelezaji wa mazoezi ya chanjo kwa pamoja ndani ya mkoa husika; 

(b) Kuhamasisha zoezi la utoaji wa chanjo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; 
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(c) Kutoa usaidizi wa kitaalam (Technical backstopping) katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; 

(d) Kuwa kiungo kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, OR-TAMISEMI na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa katika usimamizi utekelezaji na ufuatiliaji wa kampeni 

za chanjo na; 
(e) Kuweka kanzidata ya watoa huduma binafsi waliopo Mkoani na uwezo wao 

katika raslimali watu na rasilimali fedha. 

 
7.4 Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

(a) Kuhakikisha mifugo yote inapata chanjo kwenye Halmashauri husika 
kulingana na kalenda ya chanjo; 

(b) Kuwasiliana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuhusu mipango na taratibu za 
mazoezi ya chanjo; 

(c) Kuratibu na kutekeleza zoezi la chanjo kwa kushirikisha watoa huduma 

binafsi na wataalamu walioko katika Halmashauri katika kuleta ufanisi na 
kuzingatia ratiba za uchanjaji kama zilivyopendekezwa na Wizara. 
Halmashauri zinaweza kufanya marekebisho ya ratiba za uchanjaji 

kulingana na mazingira halisi yaliyopo. Katika kufanikisha zoezi la utoaji wa 
chanjo, Daktari wa Mifugo wa Wilaya ndiye atakayekuwa msimamizi wa 

zoezi zima la utoaji chanjo kwenye Halmashauri; 
(d) Kuteua na kuweka mikataba na wazabuni wa Sekta Binafsi waliosajiliwa na 

Baraza la Veterinari Tanzania kutoa huduma ya chanjo dhidi ya magonjwa 

ya mifugo pale ambapo Halmashauri itaona inafaa; 
(e) Kuhamasisha na kuwaelimisha wafugaji na wadau wengine kuhusu 

umuhimu wa kila mfugaji kuchanja mifugo kwa gharama ya mfugaji 
mwenyewe; 

(f) Kushirikisha wafugaji, Vyama vya Wafugaji na Serikali za Vijiji au Mitaa 

katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa zoezi la kutoa chanjo; 
(g) Kuhakikisha uwepo wa rasilimali zote muhimu katika zoezi la chanjo ikiwa 

ni pamoja na usafiri na vifaa vingine vya chanjo kama vile majokofu, 

vibebea chanjo, mabomba ya sindano na sindano kabla ya kuruhusu zoezi 
la chanjo kuanzishwa.  Ushirikishwaji wa Makampuni husika ya usambazaji 

wa chanjo na watoa huduma katika suala hili ni muhimu; 
(h) Kuandaa maeneo ya kuhifadhi chanjo na kuhakikisha kuwepo kwa 

mnyororo baridi wakati wote; 

(i) Kuandaa kishirikishi miundombinu inayotakiwa ya kutoa chanjo kwa 
mifugo; 

(j) Kuweka utaratibu wa kutambua mifugo iliyopata chanjo ili kurahisisha 

ufuatiliaji mifugo isiyochanjwa; 
(k) Kudurufu na kusambaza daftari la kumbukumbu za chanjo kwa kila 

mfugaji; 
(l) Kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika kutathimini ufanisi wa 

chanjo na uchanjaji wakati na baada ya zoezi la chanjo; 
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(m) Kufuatilia kwa karibu matumizi sahihi ya chanjo kwa wafugaji na 
kuhakikisha chanjo zinabaki na ubora wake muda wote; 

(n) Kuhakikisha kuwa wafugaji wote wanachanja kwa kuzingatia Sheria, ikiwa 
ni pamoja na kuwachukulia hatua za kisheria wale wanaokaidi kwa 

kushirikiana na Mamlaka nyingine za Serikali; 
(o) Kuandaa taarifa za zoezi la utoaji chanjo yenye takwimu sahihi na 

kuwasilisha Wizarani na; 

(p) Kufungua mfuko wa kuendeleza mifugo ambapo fedha za kuendesha 
chanjo na shughuli zingine za kuendeleza mifugo zitahifadhiwa. Mfuko huu 
utachangiwa na 15% ya mapato yanayotokana na mifugo kama 

ilivyoelekezwa na Waraka wa Rais namba 1 wa mwaka 2002 wa kudhibiti 
magonjwa ya mifugo Tanzania. 

 
7.5 Majukumu ya Watoa Huduma Binafsi 
 

(a) Kuhakikisha kuwa wamekidhi matakwa ya kisheria na kitaaluma ya utoaji 
wa huduma ikiwemo za chanjo kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya 
Veterinari ya 2003 ikiwa ni pamoja na kusajiliwa na Baraza la Vaterinari; 

(b) Kushiriki katika maandalizi ya awali ya chanjo yatakayoshirikisha vikao 
baina Halmashauri na wadau na pale inapowezekana Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi; 
(c) Kushirikiana na vyama vya wafugaji katika eneo husika katika uhamasishaji 

na ufuatiliaji wa ufanisi katika utoaji chanjo; 

(d) Kutumia chanjo zilizothibitishwa ubora na kusajiliwa ama kuruhusiwa 
kutumika na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) na Kurugenzi ya 

Huduma za Mifugo; 
(e) Kuhakikisha kuwa chanjo zote zinatunzwa katika mnyororo baridi ili kulinda 

ubora wake; 

(f) Makampuni yaliyopata kazi ya chanjo kuhakikisha yanafuata taratibu zote 
zilizowekwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Mamlaka nyingine za Serikali 
juu ya utoaji wa chanjo za wanyama; 

(g) Kuweka au kujaza aina ya chanjo, tarehe na jina la mchanjaji kwenye 
daftari la kumbukumbu ya chanjo la mfugaji na; 

(h) Kuandaa taarifa sahihi za chanjo na kuziwasilisha kwa Daktari wa Mifugo 
wa Halmashauri au Wilaya husika. 

 

7.6 Majukumu ya Serikali ya Kijiji au Mtaa 
 
(a) Kuandaa kishirikishi maeneo na miundombinu ya kutolea huduma ya 

chanjo; 
(b) Kushirikiana na vyama vya wafugaji na viongozi wa mitaa kuhamasisha 

umuhimu wa chanjo kwa wafugaji wote na kuhakikisha kila mfugaji 
anashiriki kikamilifu kwenye zoezi la chanjo; 

(c) Kuhakikisha wafugaji wote wanapeleka mifugo yao kwenye vituo vya 

chanjo kulingana na ratiba ya chanjo; 
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(d) Kutunza daftari la kumbukumbu za chanjo katika mifugo yao kwa 
kuzingatia maelekezo ya Afisa Mifugo Wilaya ama Kata, Kijiji au Mtaa; 

(e) Kuweka mazingira wezeshi ya kufanyika kwa utoaji huduma za chanjo na 
ukaguzi wa afya ya mifugo na ufanisi wa chanjo kufanyika katika maeneo 

yao; 
(f) Kutoa taarifa kwa Afisa Mifugo wa Kata, Kijiji, Mtaa au Wilaya pale ambapo 

kutakuwa na madhara au athari zozote zinazodhaniwa kuwa zimetokana na 

chanjo na; 
(g) Kutoa taarifa kwa Afisa Mifugo wa Kata, Kijiji, Mtaa au Wilaya pale 

inapotokea baadhi ya wafugaji kukaidi kuchanja mifugo yao na 

inapowezekana kuchukuliwa hatua za kisheria kwa kutumia Kanuni za 
Chanjo na Uchanjaji za Mwaka 2020. 

 
7.7 Majukumu ya mfugaji 
 

(a) Kushiriki katika kuandaa eneo na miundombinu ya kutolea huduma ya 
chanjo; 

(b) Kushirkiana na vyama vya wafugaji na viongozi wa Vijiji au Mitaa 

kuhamasisha umuhimu wa chanjo kwa wafugaji wengine katika zoezi la 
chanjo; 

(c) Kupeleka mifugo kwenye vituo vya chanjo kulingana na ratiba ya chanjo; 
(d) Kutoa taarifa kwa Afisa Mifugo wa Kata, Kijiji au Mtaa ama Uongozi wa Kijiji 

au Mtaa pale ambapo kutakuwa na madhara au athari zozote 

zinazodhaniwa kuwa zimetokana na chanjo; 
(e) Kulipia gharama za chanjo kama inavyoelekezwa na Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi ama uongozi wa Halmashauri kwa maeneo husika na; 
(f) Kutunza daftari la kumbukumbu za chanjo zinazotolewa katika mifugo yake 

kwa lengo la kusadia ufuatiliaji wa kiwango cha uchanjaji, ubora na watoa 

huduma pale inapohitajika.  
 
 

8. UTEKELEZAJI WA MWONGOZO HUU 
 

Mwongozo huu wa utoaji wa chanjo dhidi ya magonjwa ya mifugo kwa ushirkiano 
katika ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi utaanza kutumika mwezi Januari, 
2021. Hivyo, mdau yeyote atayeenda kinyume cha mwongozo huu katika 

kutekeleza majukumu ya chanjo kwa wanyama atachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa Sheria na taratibu zilizopo. 
 

 
 


